MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
BAITANG 8
IKALAWANG MARKAHAN
(4 sesyon)
UNANG ARAW
TEMA: Sandigan ng Lahi.
Ikarangal Natin
PAMANTAYANG
PANGNILALAMAN:
Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa mga akdang pampanitikang lumaganap sa
panahon ng Amerikano, Komonwelt at sa Kasalukuyan
PAMANTAYAN
SA PAGGANAP: Ang
mag-aaral ay nakabubuo ng sariling paglalarawan ng kulturang Pilipino sa
tatlong panahon- ang Panahon ng Amerikano, Panahon ng Komonwelt, at Panahon ng
Kasarinlan sa masining na paraan na nagbago, nawala at nananatili pa rin sa
kasalukuyan.
POKUS
NA TANONG:
PANITIKAN- Masasalamin ba sa sarsuwela
ang kulturang Pilipino sa panahong naisulat ito?
GRAMATIKA/RETORIKA- Paano nakatulong
ang paggamit ng mga pang-uri sa paglalarawan ng pamgyayari sa akda?
I.
LAYUNIN
Pag-unawa sa
Napakinggan
Napauunlad
ang kasanayan sa pag-unawa sa diskursong napakinggan
Nakagagawa
ng sariling pag-aayos ng mga ideyang pinakinggan
Pag-unawa sa Namasid
Naipapakita
ang masigasig na pakikilahok sa mga Gawain
Pagsasalita
Nakakapagbahagi
ng mga ideya na may kaugnayan sa aralin
II.
PAKSA
Aralin
2.1.2: a. Panitikan: Sarsuwela
“Walang Sugat” ni Severino Reyes
b. Gramatika/Retorika: Kaantasan ng Pang-uri
c.
kagamitang Panturo: manila paper, powerpoint, sipi ng akda at pentel pen
III.
PAMAMARAAN/YUGTO NG
PAGKATUTO
TUKLASIN
A.PANG-ARAW-ARAW NA GAWAIN
a.
Panalangin
b.
Pagsasaayos ng silid-aralan
c.
Pagbati
d.
Pagtatala ng liban
B.
Pagpapaalam at pagkakasundo sa pokus na tanong at pamantayan sa pagganap
C.
PAGGANYAK
·
Pagpapakilala ng aralin at paghingi ng ideya
·
Pagsagot ng mga mag-aaral sa mga gabay na tanong sa pamamagitan ng
pangkatang Gawain
Mga Gabay na Tanong
1. Ano ang Sarsuwela?
2. Bakit ito kinagiliwan ng mga Pilipino noong Panahon ng
Amerikano?
3. May Sarsuwela pa ba sa kasalukuyan? Patunayan.
4. Bakit dapat pahalagahan at palaganapin ang Sarsuwela?
5. Masasalamin ba sa Sarsuwela ang kulturang Pilipino? Ipaliwanag.
·
Pagtukoy sa mga larawan at akda ng manunulat ( Gawain 2.1.1f: akda
ko. Tukuyin mo
HANAY A HANAY B
a.
Walang Sugat
b.
Dalagang Bukid
c.
Kahapon, Ngayon at Bukas
d.
Ako Ang Daigdig
e. Sa
Aking Mga Kababata
f.
Isang Punongkahoy
|
·
Pag-alam sa dating kaalaman ng mga mag-aaral at pagbibigay ng
input (babasahin 1. Alam mo ba..Severino Reyes)
(babasahin
2. Alam mo ba . .Ang Sarsuwela)
|
|
|
|
|
D. KASUNDUAN
1. Basahin ang isang sarsuwelang
isinulat ni G. Severino Reyes na “Walang Sugat”
INIHANDA NI:
Mendoza, Jenny Rose F.
MALA-MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
BAITANG 8
IKALAWANG MARKAHAN
(4 sesyon)
IKALAWANG ARAW
TEMA: Sandigan ng Lahi.
Ikarangal Natin
PAMANTAYANG
PANGNILALAMAN:
Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa mga akdang pampanitikang lumaganap sa
panahon ng Amerikano, Komonwelt at sa Kasalukuyan
PAMANTAYAN
SA PAGGANAP: Ang
mag-aaral ay nakabubuo ng sariling paglalarawan ng kulturang Pilipino sa
tatlong panahon- ang Panahon ng Amerikano, Panahon ng Komonwelt, at Panahon ng
Kasarinlan sa masining na paraan na nagbago, nawala at nananatili pa rin sa
kasalukuyan.
POKUS
NA TANONG:
PANITIKAN- Masasalamin ba sa sarsuwela
ang kulturang Pilipino sa panahong naisulat ito?
GRAMATIKA/RETORIKA- Paano nakatulong
ang paggamit ng mga pang-uri sa paglalarawan ng pamgyayari sa akda?
I.
LAYUNIN
Pag-unawa sa
Napakinggan
Nakagagawa
ng sariling pag-aayos ng mga ideyang pinakinggan
Nabubuod
ang teksto batay sa mahahalagang punto
Pagsasalita
Natutukoy sa loob ng
pangungusap ang kaantasan ng pang-uri tulad ng:
lantay
pahambing
pasukdoL
Pakikitungo sa Wika
at Panitikan
Nagpapakita
ng kawilihan at kasabikan sa pagbuo at pagsagot
sa
mga tanong at puna sa Panitikang napanood,nabasa o napakinggan
II.
PAKSA
Aralin
2.1.2: a. Panitikan: Sarsuwela
“Walang Sugat” ni Severino Reyes
b. Gramatika/Retorika: Kaantasan ng Pang-uri
c.
kagamitang Panturo: manila paper, powerpoint, sipi ng akda, graphic organizers at
pentel pen
IV.
PAMAMARAAN/YUGTO NG
PAGKATUTO
LINANGIN
A. Pang-Araw-Araw Na Gawain
a.
Panalangin
b.
Pagsasaayos ng silid-aralan
c.
Pagbati
d.
Pagtatala ng liban
B.Pagbabalik Aral
C.Pagpapasagot
Sa Mga Gawain
GAWAIN 2.1.1 h
HANAP SALITA
Panuto: Ibigay
ang hinihingi ng sumusunod na mga salitang nasa kahon. Pagkatapos, gamitin mo
ito sa pangungusap.
Hanay A
Hanay B
_____ 1. Pagkasiphay a.
sinisinta
_____ 2. sumisimsim
b. kalungkutan
_____ 3. Kaparangan c.
apihin
_____ 4. Malumbay
d. awit- panalangin
_____ 5. dalit
e. magtaksil
_____ 6. Maglilo
f. malungkot
_____ 7. Magahis
g. mamatay
_____ 8. makitil
h. mapahamak
_____ 9.aglahiin i. magapi
_____ 10. Pagbabata
j. kabukiran
k.
pagtitiis
GAWAIN 2.1.1.I STORY BOARD
Pagkatapos mong sagutan ang
pagsasanay sa talasalitaan ay dumako na tayo sa kasunod na Gawain.Ibuod mo ang
Sarsuwela sa tulong ng sumusunod na story board. Piliin mo sa kasunod na
mga pangyayari. Isulat ang tamang letra sa loob ng kahon ayon sa pagkakasunod-
sunod. Gawin sa papel. Gayahin ang pormat.
a.
Sugatang dumating si Tenyong sa kasal.
b.
Naisipan ni Julia na tumakas at pumunta sa kinaroroonan ni
Tenyong.
c.
Binuburdahan ni Julia ang panyong ibibigay kay Tenyong.
d.
Ipinagkasundo ni Juana si Julia kay Miguel.
e.
Namatay si Kapitan Inggo dahil sa sobrang palo na dinanas.
f.
Sinulatan ni Julia si Tenyong at ibinalita ang pagkamatay ni
Kapitana Putin at pagpapakasal niya kay Miguel.
g.
Matapos ang kasal ay bumangon si Tenyong at ang lahat ay napasigaw
ng “Walang Sugat”.
h.
Ibinilin ni Tenyong na darating siya sa araw ng kasal ni Julia.
i.
Hinuli ng mga boluntaryo ng Sta. Maria si Kapitan Inggo.
j.
Si Tenyong at ang mga kalalakihan ay humandang makipaglaban upang
mapalaya ang Inang-bayan.
|
WALANG SUGAT
D.Pagbabahagi ng kasagutan ng bawat pangkat
E.
Pagsukat
ng antas ng pang-unawa (ugnayang tanong sagot)
Malayang talakayan
GAWAIN 2.1.1.j: Sa Antas ng
Iyong Pag-unawa
Sagutin ang mga tanong namay
kaugnayan sa binasang akda upang masukat natin kung naunawaan mo ang nilalaman
nito.
1. Bakit hindi agad inamin ni
Julia na kay Tenyong ang panyong kaniyang binurdahan?
2. Ano ang nangyari sa tatay ni
Tenyong na si Kapitan Inggo? Ano-anong pagpapahirap ang naranasan niya sa kamay
ng mga prayle?
3. Isulat ang mga katangian ng
mga tauhan sa akda. Gayahin ang pormat sa sagutang papel.
4.Indibidwal
na Gawain (venn diagram)
5. Tama ba ang ginawa ng ina ni Julia na ipagkasundo nito ang anak
sa isang lalaking mayaman ? Kung ikaw ang nasa sitwasyon ni Julia, papayag ka
ba
sa pasiya ng iyong ina? Bakit?.
6. IIarawan ang namayaning damdamin sa Tagpo II.
7. Angkop ba ang pamagat naWalang Sugat sa akda? Bakit?
8. Tama ba na magtanim ng galit
si Tenyong sa mga pari? Ipaliwanag.
F.
Pagsagot
sa mga gabay na tanong
Mga Gabay na Tanong
1. Ano ang Sarsuwela?
2. Bakit ito kinagiliwan mga Pilipino noong Panahon ng Amerikano?
3. May Sarsuwela pa ba sa kasalukuyan? Paano ito naiiba sa ibang
akdang
pampanitikan?
4. Bakit dapat pahalagahan at palaganapin ang Sarsuwela bilang
bahagi ng panitikang Pilipino?
5. Suriin ang kultura o kalagayang panlipunang masasalamin sa
akdang
Walang Sugat.
6. Kung ikaw ay kabataan na nabuhay sa Panahon ng Amerikano, paano
mo maipakikita ang pagmamahal sa bayan?
7. Sa pagwawakas ng gawain mo sa bahaging ito, maibibigay mo na
ang iyong damdamin sa dulang pantanghalang binasa mo. Gawin ito sa dyornal.
Gayahin ang pormat sa sagutang papel
G. Pagsasanib ng gramatika at panitikan
Babasahin 4: KAANTASAN NG PANG-URI (Kalakip 2.1.d)
Paghusayin mo pa ang iyong kaalaman sa wika. Magsanay Tayo. Pagkatapos
mong malaman ang mga impormasyon sa kaantasan ng pang-uri, ngayon ay susubukin
natin ang iyong kaalaman. Isulat sa sagutang papel ang kaantasan ng pang-uri na
sinalungguhitan sa bawat pangungusap. (lantay, pahambing o pasukdol).
______________ 1. Tunay na bayani ng makabagong siglo si Kesz.
______________ 2. Si Kesz ay sikat na sikat na kabataang simbolo
ng pag-asa.
______________ 3. Kami ay ubod saya sa tagumpay na kaniyang
natamo.
______________ 4. Siya ang pinakabatang boluntaryong tumutulong sa
Dynamic
Teen Company ni Peñaflorida.
______________ 5. Di- gaanong magkapalad ang naging karanasan ni
Kesz
sa ibang kabataan ngayon.
______________ 6. Tunay na huwaran ang kabataang tulad ni Kesz
Valdez.
______________ 7. Magkasingganda ng hangarin si Efren at si Kesz
sa kanilang
gawain.
______________ 8. Buhay man niya ay salat sa karangyaan at dunong
ngunit
hindi niya ipinagkait ang lakas niya upang matulungan ang mga
kabataan na naliligaw ng landas.
_______________9. Sa gulang na tatlo, namalimos si Kesz gaya ng
ibang mga batang lansangan at nagkalkal ng mabahong basura para makahanap ng
anumang bagay na may halaga na maaaring ibenta upang suportahan ang kaniyang
pamilya.
_____________ 10. Si Kesz ay may mabuting kalooban gaya ng
kaniyang guro
H.
Pagbibigay
ng input hinggil sa tamang paggamit sa kaantasan ng pang-uri
V.
KASUNDUAN
Pagpapasagot
sa Gawain 2.1.1.l Ilagom mo
INIHANDA
NI
Mendoza,
Jenny Rose F.
MALA-MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
BAITANG 8
IKALAWANG MARKAHAN
(4 sesyon)
IKATLONG ARAW
TEMA: Sandigan ng Lahi.
Ikarangal Natin
PAMANTAYANG
PANGNILALAMAN:
Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa mga akdang pampanitikang lumaganap sa
panahon ng Amerikano, Komonwelt at sa Kasalukuyan
PAMANTAYAN
SA PAGGANAP: Ang
mag-aaral ay nakabubuo ng sariling paglalarawan ng kulturang Pilipino sa
tatlong panahon- ang Panahon ng Amerikano, Panahon ng Komonwelt, at Panahon ng
Kasarinlan sa masining na paraan na nagbago, nawala at nananatili pa rin sa
kasalukuyan.
POKUS
NA TANONG:
PANITIKAN- Masasalamin as a sarsuwela
ang kulturang Pilipino sa panahong naisulat ito?
WIKA- Paano nakatulong ang paggamit ng
mga pang-uri sa paglalarawan ng pamgyayari sa akda?
I.MGA
LAYUNIN
PAG-UNAWA
SA NAPAKINGGAN
Nakapaglalahad ng
kahulugan, katangian, at kahalagan ng mga dulang pantanghalan sa buhay ng mga
tao/ mag-aaral
PAGSASALITA
Naibabahagi
ang sariling pananaw,damdamin at saloobin
PAG-UNAWA
SA BINASA
Napahahalagahan ang
kulturang Pilipino na masasalamin sa mga akdang binasa.
PAGSULAT
Nakabubuo ng angkop
na pagpapasiya batay sa akdang binasa at sa:
pamantayan
pansarili o pansariling karanasan
pamantayangas ag sa
ibang tao o sa ibang babasahin
4. PAKSA
Aralin
2.1.2: a. Panitikan: Sarsuwela
“Walang Sugat” ni Severino Reyes
b. Gramatika/Retorika: Kaantasan ng Pang-uri
c.
kagamitang Panturo: manila paper, powerpoint, sipi ng akda, grahic organizers
at pentel pen
III.
PAMAMARAAN/YUGTO NG
PAGKATUTO
PAGNILAYAN/UNAWAIN
A. Pang-Araw-Araw Na Gawain
a)
Panalangin
b)
Pagsasaayos ng silid-aralan
c)
Pagbati
d)
Pagtatala ng liban
B.Pagbabalik Aral at pagsagot sa takdang
aralin
C.Pagbalik
sa mahalagang tanong na sumasalamin as a sarsuwela ang kulturang Pilipino gamit
ang pinasidhing anyo ng pang-uri (Gawain 2.1.1l Salaminin mo)
SARSUWELA
SALAMINNG KULTURANG PILIPINO
|
C.PAGLALAHAT
·
Pagpapasagot sa mga tanong (ESSAY)
1. Bakit
umusbong ang sarsuwela sa panahon ng Amerikano?
2. Bakit
mahalagamg unawain/pag-aralan ang mga akdang pampanitikan?
3. Nakatulong
ba ang mga kaantasang pang-uri upang mapalabas ang kulturang Pilipino upang
mabisang makapaglarawan?
4. Tunay
bang salamin ng kultura ang mga akdang pampanitikan?
INIHANDA NI:
Mendoza, Jenny Rose F.
MALA-MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
BAITANG 8
IKALAWANG MARKAHAN
(4 sesyon)
IKAAPAT NA ARAW
TEMA: Sandigan ng Lahi.
Ikarangal Natin
PAMANTAYANG
PANGNILALAMAN:
Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa mga akdang pampanitikang lumaganap sa
panahon ng Amerikano, Komonwelt at sa Kasalukuyan
PAMANTAYAN
SA PAGGANAP: Ang
mag-aaral ay nakabubuo ng sariling paglalarawan ng kulturang Pilipino sa
tatlong panahon- ang Panahon ng Amerikano, Panahon ng Komonwelt, at Panahon ng
Kasarinlan sa masining na paraan na nagbago, nawala at nananatili pa rin sa
kasalukuyan.
POKUS
NA TANONG:
PANITIKAN- Masasalamin ba sa sarsuwela
ang kulturang Pilipino sa panahong naisulat ito?
WIKA- Paano nakatulong ang paggamit ng
mga pang-uri sa paglalarawan ng pamgyayari sa akda?
I.MGA
LAYUNIN
Pagsasalita
Nakapagsasadula ng isang sitwasyon tungkol sa
kalagayang panlipunan ng mga Pilipino
Tatas
Naipamamalas ang mga natamong kaalaman at
kakayahan sa paglinang ng kakayahang pangkomunikatibo. Pakikitungo sa Wika at
Panitikan
II.
PAKSA
Aralin
2.1.2: a. Panitikan: Sarsuwela
“Walang Sugat” ni Severino Reyes
b. Gramatika/Retorika: Kaantasan ng Pang-uri
c.
kagamitang Panturo: manila paper, powerpoint, sipi ng akda, grahic organizers
at pentel pen
III.
PAMAMARAAN/YUGTO NG
PAGKATUTO
ILIPAT
A. Pang-Araw-Araw Na Gawain
a.Panalangin
b.Pagsasaayos ng silid-aralan
c.Pagbati
d.Pagtatala ng liban
B. BALIK ARAL
C. MGA GAWAIN
IV. PAGTATAYA
·
Pagsulat ng iskrip at diyalogo ng isang dula na
sumasalamin sa
pamilyang Pilipino (babasahin 4, Iskrip at dayalogo. Kalakip 2.1
d)
·
Pagsasagawa ng pamantayang pagganap sa
pamamagitan ng GRASPS:
G-
Ang mag-aaral ay makagagawa ng isang iskrip at dayalogo
R-
isa kang guro sa Filipino
A-Kapwa
mag-aaral
S-Magsusulat
ng isang iskrip at dayalogo ng isang dula na sumasalamin sa Pamilyang Pilipino
P-Isasadula
nila ang isinulat nilang iskrip upang ipamulat ang kapwa mag-aaral sa kalagayan
ng pamilyang Pilipino
S-Babasahin
5: mga pamantayan sa pagmamarka sa
pagsulat ng iskrip at diyalogo (kalakip 2.1.e)
·
Pangwakas na pagsusulit
V. TAKDANG ARALIN
·
Magsaliksik at magbasa ng mga akdang nakilala sa panahon ng
Komonwelt.
·
Ano ang sanaysay? Ibigay ang bahagi at element nito.
INIHANDA
NI:
Mendoza,
Jenny Rose F.